Chung tay ủng hộ CLB Sinh viên Y-Dược

Untitled Document
Donate (VND):

Cảm ơn tất cả các bạn đã ủng hộ CLB
Love Telling GM01 nhắn với K41: Tình hình là ace K41D chuẩn bị Họp mặt cái nhá ^^. GM01 nhắn với ALL: tình hình là đã về nghỉ hè, chúc ace 1 hè vui vẻ sống động nhé =)) ./. cun cun nhắn với hệ cử tuyển: ai biết bao giờ nhập học GM01 nhắn với ALL: chúc tất cả năm mới học tốt nhé GM01 nhắn với ALL: Hô HÔ. hết thứ 7 ta đã là Y5. Yeah!!! devil_may_cry93 nhắn với Dinh Thi Hai Yen (...kem: Minh se luon o ben kem..mai mai kem a. Cho du trong kem minh chi la mot nguoi ban binh thuong nhu bao nguoi ban khac. Nhung dieu do se khong lam voi bot di tinh tinh cam cua minh danh cho kem dau, xin loi vi minh yeu kem........... devil_may_cry93 nhắn với gui kem yo...: Love is like the air, we can’t always see it but we know it is always their! That’s like me, you can’t always see me but I’ always there and you know I’ll Always love you! devil_may_cry93 nhắn với all: trong cuoc song moi chung ta hay song that voi chinh minh nhe ! vi chi khi do ta moi co the nhan ra ai that su tot voi ta heoluoi_hp nhắn với all: ngày cuối tuần vui vẻ onlyF nhắn với anh: Xin lỗi vì tất cả tổn thương e đã gây ra cho a. mình lại là bạn nhé

Trang 1/2 12 cuốicuối
Kết quả từ 1 tới 10 trên 15
dqw
    Post Thanks / Like
    Thanks
    8

Icon5 Nhip ngoại tâm thu

Cho em hỏi nhịp ngoại tâm thu là như thế nào ??? Cơ chế ???
    Bắt mạch, nghe tim có phát hiện được nhịp ngoại tâm thu ko ? Nếu phát hiện được thì biểu hiện ntn ? Hay dựa vào điện tâm đồ là chính.
    Thay đổi nội dung bởi: Dr.payer, 31-03-11 lúc 10:32

Post Thanks / Like
    Thanks
    14

Ðề: Nhip ngoại tâm thu

Theo thuyết cổ điển thì ngoại tâm thu (NTT) nói chung là 1 nhát bóp ngoại lai gây ra bởi 1 xung động phát ra đột xuất và sớm hơn bình thường từ 1 ổ nào đó của cơ tim bị kích thích.
    Còn cơ chế hy vọng bạn tự tìm hiểu vì nó liên quan đến nguyên nhân gây ngoại tâm thu. mà nguyên nhân gay ngoại tâm thu thì có rất nhiều. Nhưng nói chung nhất thì nó vẫn phải có 1 kích thích đủ mạnh nên cơ tim. Và theo sinh lý thì tim có các thời gian trơ tức khôn đáp ứng với kích thích ( cái này về đọc lại sinh lý) cho nên kích thích đó phải vào ngoài thời gian trơ và kích thích phải đủ mạnh. Còn kích thích sinh ra từ đâu thì có nhiều nguyên nhân như tim có sẹo sau nhồi máu, nhồi máu cơ tim, thiếu máu cơ tim, suy tim.... Cái này bạn tự tìm hiểu mình cũng chỉ biết vậy thôi.
    Còn việc bắt mạch và nghe tim có phát hiện được NTT không thì theo lý thuyết thì đương nhiên là có. Theo mình biết thì biểu hiện là 1 nhát đập đến sớm sau đó có thời gian nghỉ bù. Nhưng trên thực tế thì mình đi viện thấy việc chẩn đoán NTT thì chẳng có ai là dựa vào khám lâm sàng để chẩn đoán vả vì máy điện tim nhiều cơ sở có và giá thành của 1 lấn điện tim không đắt ( Hay là tại mình chỉ đi viện lớn ). Vì lý do vào viện của bệnh nhân thường là như đau tức vùng ngực nên được cho đi điện tim luốn chứ bảo là nghe tim rồi thấy có ngoại tâm thu rồi chẩn đoán là NTT rồi không cho đi điện tim nữa thì mình chưa thấy. Cho nên theo mình thì để chẩn đoán NTT nói riêng và các rối loạn về nhịp tim nói chung thì dựa vào điện tim là chính( ở đây mình nêu ra thực tế nha không phục vụ cho việc bạn nào muốn thi lâm sàng chẳng hạn khi thầy hỏi thì cần trả lời theo lý thuyết mới được điểm cao )

3. The Following 2 Users Say Thank You to Hư Vô For This Useful Post:

Dr.payer (03-04-11), GM01 (10-04-11)

Post Thanks / Like
    Thanks
    6

Chú có thể đọc thêm tại trang 152 sách HƯỚNG DẪN ĐỌC ĐIỆN TIM.hoặc search qua google, hoặc 1 số trang bệnh học... Vả lại HUVO cũng ans tươnng đối rồi.. tuy nhiên mình chỉ bổ sung 1 chút về việc phát hiên NTT.
    - Điện tim thì đương nhiên là tốt nhất, vì nó ghi lại được hình ảnh, tuy nhiên nhiều trường hợp NTT thưa, hay NTT lúc có lúc không nên điện tim không phải lúc nào cũng bắt được, t
    -Lâm sàng hoàn toàn có thể phát hiện NTT qua nghe tim và bắt mạch ( tất nhiên muốn chẩn đoán 1 cái gì thì phải có cả CLS, nhưng ls mang tính định hứong). theo như kinh nghiệm của mình về việc phát hiện NTT trên ls như sau:
    +bệnh nhân kêu đau ngực/hồi hôpk đánh trống ngực/khó thở/ngủ hay mơ bị ngã xuống vực thẳm,bị bóng đè....
    +trong cơn bắt mạch sẽ thấy : mạch đang nảy đêu đột ngột có 1,2 nhịp nảy mạnh đột ngôt sau đó là 1 "khoảng lặng" rất ngắn, rồi mạch lại nảy như thường, nên bắt mạch 1, 2 phút, nếu bắt đựoc vài lần như thế là ok, cái này cũng dễ nhận thấy thôi.
    +nghe tim đồng thời bát mạch bạn sẽ nghe thấy tiéng tim đang đạp bình thường :" bùm tặc ,bùm tặc...(đều đặn) ...BÙM (1 hoặc 2 tiếng rất to)_(1 khoảng lặng)_ bùm tặc, bùm tặc.....(như bình thường, nên nghe đủ 1, 2 phút.đòng thời với tiếng tim như vậy thì bạn bắt mạch thấy tương tự như nói ở trên.
    .“Cử thế giai trọc ngã độc thanh, cử thế giai túy ngã độc tỉnh!” )

5. The Following 2 Users Say Thank You to tanvonhaitu For This Useful Post:

Dr.payer (03-04-11), GM01 (10-04-11)

Trại chăn nuôi gia súc gia cầm Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    Blog Entries
    1
    Thanks
    4

THêm 1 ý nhỏ nữa nguyên nhân gây ra ngoại tâm thu có thể là do rối loạn dẫn truyền xung điện tù nút xoang qua mạng lưới pút kin zer. Ngoại tâm thu Thất và ngoại tâm thu trên thất.
    Nhiều bệnh nhân bị ngoại tâm thu từ nhỏ
    Bôi đen làm gì?
    Đối tượng đặc biệt nguy hiểm nên tránh xa 100m

Post Thanks / Like
    Thanks
    14

Nếu chỉ có NTT mà nguyên nhân cụ thể không rõ thì việc theo dõi NTT thì không phải chỉ dùng điện tim như ta vẫn thấy là dùng trong 1 lúc mà người ta dùng máy điện tim theo dõi trong 24h( nếu mình nhớ không nhầm là máy điện tim tên là holter)rồi bệnh nhân về sinh hoạt bình thường không làm việc vận động mạnh rồi nó lưu lại hum sau bệnh nhân đến và sẽ có kết quả là trong 24h các này theo dõi tất cả các loại nhịp tim( mình đã thấy rồi 1 tập giấy dày cộp) rồi bác sĩ phân tích kết quả xem có tần xuất cảu việc xuất hiện NTT để từ đó đưa ra phương phát điều trị cụ thể. Nhưng còn việc NTT thì thường không phải xuất hiện đơn thuần mà nó có thể là biểu hiện của 1 số bệnh khác nên việc tìm ra nguyên nhân để điều trị nó mới là quan trọng.

Post Thanks / Like
    Thanks
    7

Ngoại tâm thu Thất và ngoại tâm thu trên thất là gì hả anh Tính

Post Thanks / Like
    Thanks
    6

Chú tinhle sao không trả lời người ta đi kìa.
    .“Cử thế giai trọc ngã độc thanh, cử thế giai túy ngã độc tỉnh!” )

Post Thanks / Like
    Thanks
    14

Chú Cương đá sang sân khách ấy mà. Học dược mà tìm hiểu nhiều thế.

Trại chăn nuôi gia súc gia cầm Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    Blog Entries
    1
    Thanks
    4

Trích Nguyên văn bởi cuonggabro Xem Bài viết
    Ngoại tâm thu Thất và ngoại tâm thu trên thất là gì hả anh Tính
    Tim đập nhịp nhàng nhờ có các dòng điện liên tục kích thích theo 1 tần số nhất định. Nơi phát ra dòng điện là nút xoang SA ở tâm nhĩ sau đó truyền xuống nút Nhĩ thất AV rồi lan vào vách giữa 2 tâm thất xé nhỏ ra theo mạng lưới pút kin zer len lỏi đến các thớ cơ của tâm Thất gây co cơ
    Nếu xung điện bất thường gây ra nhịp ngoại tâm thu là ở nút nhĩ hoặc nút nhĩ thất thì gọi là ngoại tâm thu trên thất. Còn nếu xung điện bị rối loạn hay tự sinh ra ở lưới put kin zer gây co cơ tim thì là ngoại tâm thu thất
    Nói thì trừu tượng và khó hiểu chứ trên điện tim sẽ thấy rõ. nghe nói là hình ảnh nhát rìu trên sóng P ( đại diện cho dòng điện ở tâm Nhĩ ) hoặc trên phức hợp QRS ( dòng điện chạy trong tâm thất) Tại vì chưa học điện tim đến đầu đến đũa nên ko dám nói chắc

---------- Post added at 20:56 ---------- Previous post was at 20:55 ----------

Trích Nguyên văn bởi tanvonhaitu Xem Bài viết
    Chú tinhle sao không trả lời người ta đi kìa.
    Bác lạ thật cùng 1 công reply sao bác ko trả lời còn đùn đẩy. Hé hé em bắt gặp bác này trên hầu hết các 4rum y học cái chứ ký với avatar ko lẫn đi đâu đc
    Bôi đen làm gì?
    Đối tượng đặc biệt nguy hiểm nên tránh xa 100m

12. The Following User Says Thank You to DrTinhle87 For This Useful Post:

cuonggabro (05-04-11)

Post Thanks / Like
    Thanks
    0

Học Dược không có nghĩa là không biết về Y, về tim mạch nói riêng đâu bạn. Nói thế mà không thẹn à: "
    Chú Cương đá sang sân khách ấy mà. Học dược mà tìm hiểu nhiều thế."
    Sống trên đời phải có chữ Tâm
    Muốn thành công cần thêm chữ Nhẫn

Trang 1/2 12 cuốicuối

Chủ đề giống nhau

1. Xe nâng hàng chất lượng ngoại nhập đây
    By linhc5tmdt in forum Quảng cáo - Rao vặt
    Trả lời: 0
    Bài mới: 30-03-11, 16:50
  2. Cửa nhựa chịu lực 100% ngoại nhập
    By mandt10 in forum Quảng cáo - Rao vặt
    Trả lời: 0